Anh cháu bị vẩy nến đã 5 năm nay. Cách đây 1 năm, anh cháu nghe nói có loại thuốc tiêm 1 mũi là khỏi vẩy nến nên đã đi tiêm. Lúc tiêm xong thấy đỡ hẳn, nhưng sau đó, anh cháu bị tái phát và thậm chí còn nặng hơn. Xin bác sĩ cho biết đó là thuốc gì và có hại cho sức khỏe của anh cháu không?
Trả lời:

 Hiện nay một số thầy thuốc đã và đang lạm dụng corticoid để điều trị vẩy nến. Thuốc mà bạn hỏi, theo kinh nghiệm thì tôi phỏng đoán đó là kanolone (triamcinolone), dùng đường tiêm cho bệnh nhân. Khi mới tiêm, bệnh nhân thấy vẩy nến thuyên giảm vì thuốc giúp chống viêm, ức chế miễn dịch mạnh, nhưng rồi sẽ tái phát và dẫn tới các thể nặng như: thể đỏ da toàn thân, thể mủ. Đặc biệt là kèm theo một loạt các tác dụng phụ của corticoid như: sưng phù, tăng huyết áp, đái tháo đường, teo cơ, suy tuyến thượng thận,… Tôi đã từng gặp bệnh nhân như vậy. Bệnh nhân này được một người thầy thuốc tiêm thuốc triamcinolone vào vị trí thương tổn, sau đó là tiêm bắp, cuối cùng người bệnh bị tác dụng phụ của corticoid, dẫn tới đái tháo đường, sưng phù ở mặt, bụng, không đi lại được... Tôi khuyên anh của bạn nên đến các cơ sở uy tín như bệnh viện da liễu để khám.

Chúc bạn sức khỏe

Chuyên viên da liễu